Share เกี่ยวกับการใช้ AUX มันสุดยอดเลย

Tip ข้อมูลการใช้งานรถ Honda Civic FB
รูปภาพ

Re: Share เกี่ยวกับการใช้ AUX มันสุดยอดเลย

โพสต์โดย Ekkachai Ball » ศุกร์ 17 ม.ค. 2014, 15:22

สายAUX มันแถมมากะรถรึปล่าวครับพอดีตอนนี้รอรถอยู่อ่ะคับของผมรุ่น S AT :Ld:
No.NCTC.2315 S/AT
สีดำ CRYSTAL BLACK
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ekkachai Ball
ไมล์สะสม LV.1

Re: Share เกี่ยวกับการใช้ AUX มันสุดยอดเลย

โพสต์โดย Ekkachai Ball » พฤหัสฯ. 30 ม.ค. 2014, 17:14

:geek: :geek: :geek: :geek: :geek: :geek:
No.NCTC.2315 S/AT
สีดำ CRYSTAL BLACK
Ekkachai Ball

โพสต์โดย all » ศุกร์ 04 ก.ค. 2014, 10:14

ผมแปลงสายหูฟังโทรศัพท์ ตัดหูฟังทั้งสองออก ต่อสายท้ังสองเข้ากับแจ็ค ลำโพงหางซื้อตามร้านทั้่วไป แล้วต่อเข้ากับสายAUX เท่านี้ ก็คุย ออกลำโพงแล้วครับ ผมใช้อยู่
all

โพสต์โดย satit_p » ศุกร์ 04 ก.ค. 2014, 12:44

ขอเสริมนิสหนึ่งครับ.... ถ้าคนเล่นเครื่องเสียงจะรู้ว่าคุณภาพของเสียงจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของสายนำสัญญาณเสียงด้วย (AUX)
ซึ่งจะแตกต่างกันขึ้นอยู่คุณภาพวัสดุ และราคานะครับ ตามท้องตลาดมีตั้งแต่ราคา 15 บาท(ตามร้านขายอุปกรณ์คอมฯ) ถึงหลักพัน ถ้าให้ผมแนะนำสำหรับท่านที่หาซื้อของใหม่ ให้ไปลองเดินๆ ดูแถวร้านขายอุปกรณ์สำหรับเครื่องเสียงโดยเฉพาะ หรือร้านแต่งเครื่องเสียงรถยนต์นะครับหาราคาสัก 2-5 ร้อย รับลองได้คุณภาพเสียงที่แตกต่างครับ.......
ALL NEW CIVIC 2012 PROGREESSIVE SOUL
satit_p
ไมล์สะสม LV.12
ไมล์สะสม LV.12

โพสต์โดย tukkata » ศุกร์ 24 ต.ค. 2014, 18:15

khunmit เขียน:*(สำหรับเรื่องนี้อาจมีประโยชน์มากสำหรับผู้ที่ใช้ FB รุ่น S เพราะ รุ่นS ไม่มี Bluetooth)
ข้อมูลที่ผมกำลังจะเอามาเล่าต่อสู่กันฟังนี้ เพื่อนๆสมาชิกบางท่านอาจทราบแล้ว
คือเรื่องมีอยู่ว่าผมใช้โทรศัพท์ ต่อสาย AUX เพื่อฟังเพลงจากโทรศัพท์
รูปภาพ
รูปยกตัวอย่างของสาย AUX

รูปภาพ
รูปยกตัวอย่างลักษณะการเสียบต่อจากช่องหูฟังของโทรศัพท์เข้ากับช่องAUX

รูปภาพ
ตำแหน่งช่องAUX ของ FB รุ่น S
เรื่อมีอยู่ว่า...........
บังเอิญในขณะที่ฟังเพลงเพลินๆก็มีสายเรียกเข้า
ผมก็หยิบโทรสัพท์ขึ้นมากดรับปกติ มันก็จะมีเสียงสนทนาจากฝ่ายตรงข้ามออกทางลำโพงในรถ
โอ้วพระเจ้า...มัน สุดยอดเลย
.....แต่สิ่งแรกที่ผมเข้าใจตอนแรกคือว่า เราจะได้ยินแค่เสียงฝ่ายตรงข้ามเท่านั้น แต่
ฝ่ายตรงข้ามจะไม่ได้ยินเสียงโต้ตอบที่เราพูด ผมจึงชักสาย AUX ออก เพื่อหยิบ
โทรศัพท์มาแนบหู เพื่อให้ฝ่ายตรงข้ามได้ยินเสียงที่เราพูด

แต่... แล้ว...ทันใดนั้น..
...สิ่งที่ผมไม่รู้มาก่อนก็เกิดขึ้น..... :) คือผมกดรับสายปกติในขณะขับรถอยู่
แต่ผมยังไม่สะดวกถอดสาย AUX ออก เพื่อยกโทรศัพท์ขึ้นมาแนบหู ทีนี้ผมก็ได้ยินเสียง
ทักทายจากฝ่ายตรงข้าม ถามว่า ***อยู่ไหน****ผมก็เลยหลุดปากไปว่า**เดี๋ยวๆๆๆขับรถอยู่****
แต่ดันมีเสียงตอบกลับมาว่า**อ่อ ๆไม่เป็นไรเดี๋ยวโทรไปใหม่**
อ้าว ไอ้เราก็ งง แสดงว่าเขาได้ยินเราพูด ...
----------------------------------------
หลังจากนั้นมาก็ทำให้ผมรู้ว่า มันสามารถกดรับโทรศัพท์
โดยผ่านช่อง AUX ได้ โดยสนทนาผ่านเสียงออกทางลำโพง และโดยที่เราไม่ต้องเอาโทรศัพย์ขึ้นมาแนบหู
และก็วางโทรศัพท์ไว้บนเบาะด้านซ้าย หรือ ช่องวางของด้านหน้าเกียร์เราเราก้พูดปกติ
ฝ่ายตรงข้ามก็สามารถได้ยินเรา
ทีนี้ลักษณะการใช้งานมันก็คล้ายกับรุ่น E ที่มี Bluetooth ปุ่มกดรับอยูที่พวงมาลัย
แต่การใช้ AUX มันจะยากตรงที่ต้องหยิบโทรศัพท์ขึ้นมากดรับปกติก่อน คือต้องก้มไปงมโทรศัพท์ขี้นมา
เพื่อกดหรือสไลด์เพื่อรับสาย

ทีนี้ผมก็เลยไปหาซื้อ อุปกรณ์จับยึดโทรศัพท์ทั่วไปที่สามารถใช้กับโทรศ์พท์ของเราได้ ขนาดกะทัดรัด
มาติดกับตรงช่วงแผงควบคุมแอร์และก็หนีบโทรศัพท์ไว้จัดตำแหน่งให้อยู่ในสายตาสะดวกมอง
และมันก็ทำให้สะดวกตรงที่ว่า เราแค่ชำเรืองตาไปมองปุ่มรับและก็แค่ กด จิ้ม สไลด์ ได้ง่ายขึ้น
และสะดวกเวลาเราเลือกเพลงในโทรศัพท์ด้วย
****ที่สำคัญมันช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุได้ด้วย****

สำหรับโทรศัพท์ที่ผมนำไปใข้ คือ Samsung S2 แต่สำหรับ i phone ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่สำหรับ โทรศัพท์รุ่นอื่น
ที่สามารต่อช่องAUXได้ ก็ลองทดสอบดู ว่ามันใช้งานในลักษณะที่ผมกล่าวมาก่อนหน้านี้ได้หรือไม่ และนำมาแชร์เผื่อ
เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกบางท่านที่ยังไม่ทราบ :mrgreen:

8-) 8-) 8-) 8-) 8-)
ขอบคุณข้อมูลดีๆๆ ค่ะ ตุ๊กตา ต้องการอยู่เลยค่ะ

:Yy: :Yy: :Yy:
^ Tukkata ^
CFBT No.2597
ID Line : tukta-si
@ Ladkrabang
tukkata

โพสต์โดย pocz » เสาร์ 25 ต.ค. 2014, 15:13

โอ้ววววววว สะดวกดีแฮะ แต่ปกติเวลาผมฟังเพลง ผมเสียบ USB เอาอะครับ
เลือกเพลงลำบากหน่อยเพราะมันไม่มี List ให้ แต่ก็ปล่อยมัน Shuffle ไปเรื่อยๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไร

ไม่คิดว่าช่อง AUX จะได้เสียงคนโทรหาออกมาทางลำโพงด้วย ต้องลองซะหน่อยแล้ววววววววว อิอิ

:Yy: :Yy: :Yy:
We ♥ Civic FB
CFBT No.2380
รูปภาพ
รูปภาพ
pocz
ไมล์สะสม LV.7
ไมล์สะสม LV.7

โพสต์โดย Tattoosky » ศุกร์ 04 ก.ย. 2015, 13:32

ขอบคุณมากครับ ปกตินี้ถอดสายก่อนตลอดคับ :Oo: :Oo:
Tattoosky

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เทคนิคการใช้งานรถ New Civic FB