วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

Tip ข้อมูลการใช้งานรถ Honda Civic FB
รูปภาพ

Re: วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

โพสต์โดย chailokaza » เสาร์ 22 ธ.ค. 2012, 06:45

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณค้าบบบ :P
รูปภาพ
No.CFBT 1286
ภาพประจำตัวสมาชิก
chailokaza
ไมล์สะสม LV.3

Re: วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

โพสต์โดย nongarm » เสาร์ 22 ธ.ค. 2012, 09:05

:Yy: :Yy: :Yy:
NO.NCTC 279
nongarm
ไมล์สะสม LV.44
ไมล์สะสม LV.44

โพสต์โดย Aum_3782 » จันทร์ 14 ม.ค. 2013, 16:54

civic_Ratchabury เขียน:มาดูวิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิด ไฟในห้องโดยสาร และปิดไฟหน้า อัตโนมัตกันครับ
ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขออภัยครับ อ้างอิงจากรถผม E Navi

วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟ ห้องโดยสารกันก่อนนะครับ

1.ให้กด เมนู MENU ที่พวงมลัย >>

2.กดเลือก Customize Settings >>> ดังรูปครับ

รูปภาพ

3. กดเลือกที่เมนู Lighting Setup >> ดังรูป

รูปภาพ

4. เข้ามาจะเจออีก 2 เมนู นะครับ คือ

Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหนวงเวลา ปิดไฟหน้ารถ >> ดังรูป

รูปภาพ

5. กดเลือก Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 15 วิ 30 วิ และ 60 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมครับ (ข้อดีตอนกลางคืน)
การตั้งเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร ยกตัวอย่างเมื่อเราดับเครืองยนต์ ไฟในห้องโดยสารจะเปิดเอง
และจะคงติดอยู่ ให้เราได้เก็บข้าวของในรถ โดยที่เราไม่ต้องไปหาที่เปิดไฟให้วุ่นวาย
และเมื่อเราออกจากรถทำการล็อคประตู ไฟจะดับเองตามที่เราได้ตั้งเวลาเอาไว้ครับ

โดยมีข้อแม้ เราต้องเปิดสวิทซ์ไฟตรงกลางห้องโดยสาร ไว้ตรงตำแหน่ง Center นะครับ ดังรูป

รูปภาพ

6. Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหน่วงเวลา ปิดไฟหน้ารถ ดังรูป

รูปภาพ

กดเลือก Headlight Auto Off Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟหน้ารถนะครับ
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 0 วิ 15 วิ และ 30 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมนะครับ
ข้อดีของการตั้งเวลาปิดไฟหน้ารถก็คือ บางบ้าน บางคน เวลาจอดรถตอนกลางคืน และบริเวณบ้านมืดมาก
หลังจากเราดับเครืองยนต์และล็อครถแล้ว เรายังใช้ไฟจากรถเราเองนี่ละ ช่วยให้เราเดินไปเปิดประตุบ้าน
หรือทำอะไรอื่นๆได้ โดยที่ไฟหน้ารถก็จะดับไปเองเมื่อถึงตามเวลาที่เราตั้งไว้

อีกหนึ่งข้อดี ตอนกลางวัน บางคนขับเจอฝนตกหนักมา แล้วเปิดไฟหน้าวิงมา แต่เมื่อถึงจุดหมาย
เกิดดับเครืองยนต์ แล้วลืมปิดไฟหน้า รถเราก้จะทำการดับไฟเองเช่นกันตามเวลาที่เราตั้งไว้
ทำให้รถเราแบ็ตไม่หมดด้วยครับ ท่าเป็นรถธรรมดา ลืมเปิดไฟทิ้งไว้ นานๆแบ็ตหมด งานเข้าอีก

อ้างอิงข้อมูลจากคู่มือ
ตรงเมนู Headlight Auto Off Time ในรถจริง กับคู่มือ ระดับเวลาให้เลือกไม่เหมือนกันนะครับ
รูปภาพ

ขอถามต่อนิดนึงครับว่า ไฟภายในที่ว่านี้ นับรวมไฟตรงกระจกมองหลังด้วยไหมครับ เพราะผมลองตั้งเวลา แล้วเปิดไฟตรงกระจกมองหลังด้วย แต่มันไม่ดับ หรือว่าผมเข้าใจผิดเองที่คิดว่ามันต้องปิดทั้งรถอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :geek:
Aum_3782
ไมล์สะสม LV.1

โพสต์โดย Pan Tor » เสาร์ 19 ม.ค. 2013, 16:08

เก็บข้อมูลระหว่างรอรับรถ ได้ความรู้ใหม่ๆๆเยอะเลย ขอบคุงมากๆๆครับ
Pan Tor

โพสต์โดย civic_Ratchabury » เสาร์ 19 ม.ค. 2013, 19:30

Aum_3782 เขียน:
civic_Ratchabury เขียน:มาดูวิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิด ไฟในห้องโดยสาร และปิดไฟหน้า อัตโนมัตกันครับ
ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขออภัยครับ อ้างอิงจากรถผม E Navi

วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟ ห้องโดยสารกันก่อนนะครับ

1.ให้กด เมนู MENU ที่พวงมลัย >>

2.กดเลือก Customize Settings >>> ดังรูปครับ

รูปภาพ

3. กดเลือกที่เมนู Lighting Setup >> ดังรูป

รูปภาพ

4. เข้ามาจะเจออีก 2 เมนู นะครับ คือ

Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหนวงเวลา ปิดไฟหน้ารถ >> ดังรูป

รูปภาพ

5. กดเลือก Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 15 วิ 30 วิ และ 60 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมครับ (ข้อดีตอนกลางคืน)
การตั้งเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร ยกตัวอย่างเมื่อเราดับเครืองยนต์ ไฟในห้องโดยสารจะเปิดเอง
และจะคงติดอยู่ ให้เราได้เก็บข้าวของในรถ โดยที่เราไม่ต้องไปหาที่เปิดไฟให้วุ่นวาย
และเมื่อเราออกจากรถทำการล็อคประตู ไฟจะดับเองตามที่เราได้ตั้งเวลาเอาไว้ครับ

โดยมีข้อแม้ เราต้องเปิดสวิทซ์ไฟตรงกลางห้องโดยสาร ไว้ตรงตำแหน่ง Center นะครับ ดังรูป

รูปภาพ

6. Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหน่วงเวลา ปิดไฟหน้ารถ ดังรูป

รูปภาพ

กดเลือก Headlight Auto Off Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟหน้ารถนะครับ
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 0 วิ 15 วิ และ 30 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมนะครับ
ข้อดีของการตั้งเวลาปิดไฟหน้ารถก็คือ บางบ้าน บางคน เวลาจอดรถตอนกลางคืน และบริเวณบ้านมืดมาก
หลังจากเราดับเครืองยนต์และล็อครถแล้ว เรายังใช้ไฟจากรถเราเองนี่ละ ช่วยให้เราเดินไปเปิดประตุบ้าน
หรือทำอะไรอื่นๆได้ โดยที่ไฟหน้ารถก็จะดับไปเองเมื่อถึงตามเวลาที่เราตั้งไว้

อีกหนึ่งข้อดี ตอนกลางวัน บางคนขับเจอฝนตกหนักมา แล้วเปิดไฟหน้าวิงมา แต่เมื่อถึงจุดหมาย
เกิดดับเครืองยนต์ แล้วลืมปิดไฟหน้า รถเราก้จะทำการดับไฟเองเช่นกันตามเวลาที่เราตั้งไว้
ทำให้รถเราแบ็ตไม่หมดด้วยครับ ท่าเป็นรถธรรมดา ลืมเปิดไฟทิ้งไว้ นานๆแบ็ตหมด งานเข้าอีก

อ้างอิงข้อมูลจากคู่มือ
ตรงเมนู Headlight Auto Off Time ในรถจริง กับคู่มือ ระดับเวลาให้เลือกไม่เหมือนกันนะครับ
รูปภาพ

ขอถามต่อนิดนึงครับว่า ไฟภายในที่ว่านี้ นับรวมไฟตรงกระจกมองหลังด้วยไหมครับ เพราะผมลองตั้งเวลา แล้วเปิดไฟตรงกระจกมองหลังด้วย แต่มันไม่ดับ หรือว่าผมเข้าใจผิดเองที่คิดว่ามันต้องปิดทั้งรถอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :geek:

ไฟตรงกระจกมองหลัง วิธีเปิด-ปิด ก็ใช้มือกด อย่างเดียวครับ 8-)
civic_Ratchabury
Moderator
Moderator

โพสต์โดย bird_pocky » เสาร์ 19 ม.ค. 2013, 21:02

เป็นประโยชน์มากๆครับ เยี่ยมมากๆ ขอบคุณครับ
:geek: :geek: :geek:
BIRD SCG.PAPER
เลขสมาชิก CFBT No.609

รูปภาพ
bird_pocky
ไมล์สะสม LV.24
ไมล์สะสม LV.24

โพสต์โดย Dragon's Son » พุธ 23 ม.ค. 2013, 14:20

ผมก็ทำตามในคู่มือระบุแล้วนะครับ
แต่พอดับเครื่อง + ล็อครถ แล้ว...มีเฉพาะ "ไฟในห้องโดยสาร" ที่ส่องสว่างและดับเองตามที่ได้เซตค่าเอาไว้

แต่ว่า "ไฟหน้ารถ" มันก็ไม่เห็นจะติดและดับเองเลยอะครับ คือ มันก็ดับสนิท พร้อมๆไปกับที่เราดับเครื่องเลยอะครับ ทั้งๆที่ได้เซตค่าตามคู่มือแล้ว :cry:

ไม่ทราบท่านใด พอจะทราบสาเหตุไหมครับ
:idea: :idea:
Dragon's Son
ไมล์สะสม LV.6

โพสต์โดย PT » พุธ 23 ม.ค. 2013, 16:20

ขอบคุณครับ
PT

โพสต์โดย Murd_RTV » พุธ 23 ม.ค. 2013, 18:01

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ
ผมเคยลืมปิดไฟหรี่ ตอนกลัวมาที่รถ ปลดล็อกรถ เห็นไฟหรี่ติด ตกใจ เลยลองล็อกใหม่ ถึงรู้ว่าไม่โหมดนี้
ขอบคุณครับ :Bb: :Bb: :Bb: :Bb:
หมวดครับ

CFBT STAFF TEAM : No.663
Ameteur Radio Team Thailand
https://www.facebook.com/groups/302092106582515/
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
Murd_RTV
Moderator
Moderator

โพสต์โดย apom » จันทร์ 28 ม.ค. 2013, 15:48

แหล่มเลยครับ ... ผมลืมปิดไฟอยู่บ่อยๆ :mrgreen:
CFBT No.1381
1.8 E AT NAVI WHITE
apom

โพสต์โดย PoPuP » พฤหัสฯ. 02 พ.ค. 2013, 17:33

1.8 s at ทำได้รึป่าวครับ
:-|
PoPuP

โพสต์โดย Classic_P » พฤหัสฯ. 02 พ.ค. 2013, 17:42

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูลนะคะ
^Classic_P^
1.8E AT Navi

CFBT No.1346
Classic_P

โพสต์โดย My KOIL » พฤหัสฯ. 02 พ.ค. 2013, 18:27

รุ่น E A/T ธรรมดาตั้งได้รึป่าวครับ :Oo:
CFBT. 1659
ชื่อ : We Koh
รุ่น/สี : 1.8 E AT/ สีขาวทาฟเฟต้า
ชุดแต่ง : Modulo
ชื่อรถ : "น้องหมอก" (อันนี้แฟนขับ)
แต่ถ้าอยู่กับผม : "ม้าสีหมอก" ^ ^
My KOIL
ไมล์สะสม LV.13
ไมล์สะสม LV.13

โพสต์โดย attazit » ศุกร์ 03 พ.ค. 2013, 22:48

...

อยากถามครับ....

แล้วถ้าอยากจะดับไฟหน้าจอ I-Mid ให้มืด โดยยังติดเครื่องทำยังไงครับ?

...จะทำอะไรกุ๊กกิ๊กกิ๊กกั๊ก กลางคืนไม่ได้เลย ข้างนอกเห็นโหม๊ดด! :Qw: :Qw:

ฟังดูขำขำนะครับ แต่ซีเครียดนะเนี่ยย :idea:

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะทางสว่างด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ :-|
attazit

โพสต์โดย aggie15 » เสาร์ 04 พ.ค. 2013, 01:18

อธิบายได้ละเอียดมากครับ ผมเคยเจอปัญหาว่าทำไมเวลาเปิดประตูไฟห้องโดยสารไม่เปิดทั้งๆที่ตั้งที่ I Mid แล้ว ที่แท้ไม่ได้เลื่อนปุ่มมาอยู่ตรงกลางนี่เอง โง่อยุ่ตั้งนาน
เช็คราคาประกันรถยนต์ออนไลน์
คลิก http://bit.ly/2jBa1p6
aggie15

โพสต์โดย keh_raknarong » พฤหัสฯ. 01 ส.ค. 2013, 10:42

k: ขอขอบน้ำใจครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่ไม่รู้เลยว่าทำได้ด้วย(ยังงงๆกับการใช้งานต่างๆ ปกติก็ขับไปเรื่อยๆ คลำๆเปิดนู่นนี่นั่น ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย) :mrgreen:

CFBT:1764 :-|
keh_raknarong
ไมล์สะสม LV.2
ไมล์สะสม LV.2

โพสต์โดย R-wut » เสาร์ 14 ก.ย. 2013, 13:37

:lol: ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองตั้งดู 8-)
R-wut

โพสต์โดย taton » เสาร์ 14 ก.ย. 2013, 13:57

8-) ขอบคุณมากครับ
CFBT No.1977
taton
taton

โพสต์โดย sompop » พฤหัสฯ. 21 พ.ย. 2013, 08:34

Civic ช่างเยี่ยมยอดจิงๆครับ :geek: :geek: :geek:
sompop
ไมล์สะสม LV.8
ไมล์สะสม LV.8

โพสต์โดย Chitty » พฤหัสฯ. 23 ม.ค. 2014, 09:18

ขอบคุณครับ
Chitty

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เทคนิคการใช้งานรถ New Civic FB