วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

Tip ข้อมูลการใช้งานรถ Honda Civic FB
รูปภาพ

วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

โพสต์โดย civic_Ratchabury » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 22:41

มาดูวิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิด ไฟในห้องโดยสาร และปิดไฟหน้า อัตโนมัตกันครับ
ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขออภัยครับ อ้างอิงจากรถผม E Navi

วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟ ห้องโดยสารกันก่อนนะครับ

1.ให้กด เมนู MENU ที่พวงมลัย >>

2.กดเลือก Customize Settings >>> ดังรูปครับ

รูปภาพ

3. กดเลือกที่เมนู Lighting Setup >> ดังรูป

รูปภาพ

4. เข้ามาจะเจออีก 2 เมนู นะครับ คือ

Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหนวงเวลา ปิดไฟหน้ารถ >> ดังรูป

รูปภาพ

5. กดเลือก Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 15 วิ 30 วิ และ 60 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมครับ (ข้อดีตอนกลางคืน)
การตั้งเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร ยกตัวอย่างเมื่อเราดับเครืองยนต์ ไฟในห้องโดยสารจะเปิดเอง
และจะคงติดอยู่ ให้เราได้เก็บข้าวของในรถ โดยที่เราไม่ต้องไปหาที่เปิดไฟให้วุ่นวาย
และเมื่อเราออกจากรถทำการล็อคประตู ไฟจะดับเองตามที่เราได้ตั้งเวลาเอาไว้ครับ

โดยมีข้อแม้ เราต้องเปิดสวิทซ์ไฟตรงกลางห้องโดยสาร ไว้ตรงตำแหน่ง Center นะครับ ดังรูป

รูปภาพ

6. Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหน่วงเวลา ปิดไฟหน้ารถ ดังรูป

รูปภาพ

กดเลือก Headlight Auto Off Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟหน้ารถนะครับ
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 0 วิ 15 วิ และ 30 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมนะครับ
ข้อดีของการตั้งเวลาปิดไฟหน้ารถก็คือ บางบ้าน บางคน เวลาจอดรถตอนกลางคืน และบริเวณบ้านมืดมาก
หลังจากเราดับเครืองยนต์และล็อครถแล้ว เรายังใช้ไฟจากรถเราเองนี่ละ ช่วยให้เราเดินไปเปิดประตุบ้าน
หรือทำอะไรอื่นๆได้ โดยที่ไฟหน้ารถก็จะดับไปเองเมื่อถึงตามเวลาที่เราตั้งไว้

อีกหนึ่งข้อดี ตอนกลางวัน บางคนขับเจอฝนตกหนักมา แล้วเปิดไฟหน้าวิงมา แต่เมื่อถึงจุดหมาย
เกิดดับเครืองยนต์ แล้วลืมปิดไฟหน้า รถเราก้จะทำการดับไฟเองเช่นกันตามเวลาที่เราตั้งไว้
ทำให้รถเราแบ็ตไม่หมดด้วยครับ ท่าเป็นรถธรรมดา ลืมเปิดไฟทิ้งไว้ นานๆแบ็ตหมด งานเข้าอีก

อ้างอิงข้อมูลจากคู่มือ
ตรงเมนู Headlight Auto Off Time ในรถจริง กับคู่มือ ระดับเวลาให้เลือกไม่เหมือนกันนะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
civic_Ratchabury
Moderator
Moderator

Re: วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

โพสต์โดย Gravitygen » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 22:51

มีคำถามครับบแต่เวลาที่เราลืมปิดไฟหน้ารถอ่าครับ ปกติเราออกจากรถโดยลืม...ก็จะมีเสียงร้องเตือนหรือเปล่า?
Gravitygen
ไมล์สะสม LV.3

Re: วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟหน้า และห้องโดยสาร อัตโนมัต

โพสต์โดย civic_Ratchabury » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 22:55

Gravitygen เขียน:มีคำถามครับบแต่เวลาที่เราลืมปิดไฟหน้ารถอ่าครับ ปกติเราออกจากรถโดยลืม...ก็จะมีเสียงร้องเตือนหรือเปล่า?

มีครับ มันจะดังตอนเราดับเครือง หรือดึงกุญแจออกนี่ละ แต่ดังไม่แรงมาก แต่เราตั้งไว้สัก 15-30 วิ ก็ดีครับ
civic_Ratchabury
Moderator
Moderator

โพสต์โดย Gravitygen » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 22:58

civic_Ratchabury เขียน:
Gravitygen เขียน:มีคำถามครับบแต่เวลาที่เราลืมปิดไฟหน้ารถอ่าครับ ปกติเราออกจากรถโดยลืม...ก็จะมีเสียงร้องเตือนหรือเปล่า?

มีครับ มันจะดังตอนเราดับเครือง หรือดึงกุญแจออกนี่ละ แต่ดังไม่แรงมาก แต่เราตั้งไว้สัก 15-30 วิ ก็ดีครับ

ขอบคุณครับมีระบบนี้ก็ดีครับช่วยเซฟในการกันลืมหรือไม่ได้ยินเสียงงง ;)
Gravitygen

โพสต์โดย Khunbirth » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 23:03

เยี่ยมคับ :geek: :geek: :geek:
CFBT No.358
Khunbirth
ไมล์สะสม LV.21
ไมล์สะสม LV.21

โพสต์โดย tanakit » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 23:16

ขอบคุณครับ. ยังไม่มีเวลาอ่านคู่มือจริงๆจังๆซะที อ่านในกระทู้สบายกว่าขอบคุณสำหรับคำแนะนำ :geek:
tanakit
ไมล์สะสม LV.15
ไมล์สะสม LV.15

โพสต์โดย zushishi » พฤหัสฯ. 05 ก.ค. 2012, 23:24

:geek: เลย อ่านตั้งแต่วันแรก พอวันที่ 2 ก็ลืมแล้วครับ :)
No.NCTC.572 S-At Taffeta white
zushishi
ไมล์สะสม LV.7
ไมล์สะสม LV.7

โพสต์โดย bee all new » อาทิตย์ 08 ก.ค. 2012, 21:30

ขอบคุณมากๆครับ :geek: :geek:
No.CFBT.734
bee all new
ไมล์สะสม LV.1

โพสต์โดย anesy » อาทิตย์ 08 ก.ค. 2012, 22:10

ไว้ต้องลองดูบ้างแล้วครับ :D :D
anesy
Moderator
Moderator

โพสต์โดย prajak392 » จันทร์ 09 ก.ค. 2012, 09:22

Best Practice
เรียนรู้ไปเรื่อย รอรถอยู่ครับ
ขอบคุณ
สุพรรณบุรีครับ No.NCTC.570
prajak392
ไมล์สะสม LV.14
ไมล์สะสม LV.14

โพสต์โดย Titiwat » จันทร์ 09 ก.ค. 2012, 09:50

ขอบคุณครับ
Titiwat
ไมล์สะสม LV.33
ไมล์สะสม LV.33

โพสต์โดย lloUllsJ » จันทร์ 09 ก.ค. 2012, 10:10

:geek: :geek: :geek: :geek: :geek:
••CFBT No.2✿✿••

~❤♫• ♪• ♫❤~
lloUllsJ

โพสต์โดย Nae_beaw » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 03:45

ขอบคุณครับ ;) :geek:
รูปภาพ

No. CFBT. 122, Nae, Bangkok, Thailand
Nae_beaw
ไมล์สะสม LV.13
ไมล์สะสม LV.13

โพสต์โดย P-Club » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 06:55

Perfect....! :geek:

:idea: :idea: :idea: ;) ;) ;)
_______________________________________________________________________________________________

..P-Club.. CFBT STAFF No. 999.. " Heroes are not born of victory "

รูปภาพ
P-Club
Moderator
Moderator

โพสต์โดย CazzoManHandsome » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 19:11

:geek: :geek: :geek:
CazzoManHandsome
ไมล์สะสม LV.4
ไมล์สะสม LV.4

โพสต์โดย tommpudd » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 19:23

ท่าน civic ราชรี ช่วยหาความรู้มาฝาก
สุดยอดคับ ผมยุประจวบไม่ไกลกัน เราคงได้เจอกัน
นะครับ
CFBT NO. 645
tommpudd
ไมล์สะสม LV.52
ไมล์สะสม LV.52

โพสต์โดย rung03 » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 19:54

;) ;) ;)
CFBT No. STAFF 111
rung03
Moderator
Moderator

โพสต์โดย prapanbboy » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 19:59

civic_Ratchabury เขียน:มาดูวิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิด ไฟในห้องโดยสาร และปิดไฟหน้า อัตโนมัตกันครับ
ผิดบ้าง ถูกบ้าง ขออภัยครับ อ้างอิงจากรถผม E Navi

วิธีตั้งค่า I-Mid ให้ ปิดไฟ ห้องโดยสารกันก่อนนะครับ

1.ให้กด เมนู MENU ที่พวงมลัย >>

2.กดเลือก Customize Settings >>> ดังรูปครับ

รูปภาพ

3. กดเลือกที่เมนู Lighting Setup >> ดังรูป

รูปภาพ

4. เข้ามาจะเจออีก 2 เมนู นะครับ คือ

Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหนวงเวลา ปิดไฟหน้ารถ >> ดังรูป

รูปภาพ

5. กดเลือก Interior Lighi Dimming Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 15 วิ 30 วิ และ 60 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมครับ (ข้อดีตอนกลางคืน)
การตั้งเวลาปิดไฟในห้องโดยสาร ยกตัวอย่างเมื่อเราดับเครืองยนต์ ไฟในห้องโดยสารจะเปิดเอง
และจะคงติดอยู่ ให้เราได้เก็บข้าวของในรถ โดยที่เราไม่ต้องไปหาที่เปิดไฟให้วุ่นวาย
และเมื่อเราออกจากรถทำการล็อคประตู ไฟจะดับเองตามที่เราได้ตั้งเวลาเอาไว้ครับ

โดยมีข้อแม้ เราต้องเปิดสวิทซ์ไฟตรงกลางห้องโดยสาร ไว้ตรงตำแหน่ง Center นะครับ ดังรูป

รูปภาพ

6. Headlight Auto Off Timer คือ ตั้งค่าหน่วงเวลา ปิดไฟหน้ารถ ดังรูป

รูปภาพ

กดเลือก Headlight Auto Off Time คือ ตั้งค่าหน่วงเวลาปิดไฟหน้ารถนะครับ
จะมีให้เราเลือกตั้งเวลาทั้งหมด 3 ระดับครับ คือ 0 วิ 15 วิ และ 30 วิ >> ดังรูป

รูปภาพ

เพิ่มเติมนะครับ
ข้อดีของการตั้งเวลาปิดไฟหน้ารถก็คือ บางบ้าน บางคน เวลาจอดรถตอนกลางคืน และบริเวณบ้านมืดมาก
หลังจากเราดับเครืองยนต์และล็อครถแล้ว เรายังใช้ไฟจากรถเราเองนี่ละ ช่วยให้เราเดินไปเปิดประตุบ้าน
หรือทำอะไรอื่นๆได้ โดยที่ไฟหน้ารถก็จะดับไปเองเมื่อถึงตามเวลาที่เราตั้งไว้

อีกหนึ่งข้อดี ตอนกลางวัน บางคนขับเจอฝนตกหนักมา แล้วเปิดไฟหน้าวิงมา แต่เมื่อถึงจุดหมาย
เกิดดับเครืองยนต์ แล้วลืมปิดไฟหน้า รถเราก้จะทำการดับไฟเองเช่นกันตามเวลาที่เราตั้งไว้
ทำให้รถเราแบ็ตไม่หมดด้วยครับ ท่าเป็นรถธรรมดา ลืมเปิดไฟทิ้งไว้ นานๆแบ็ตหมด งานเข้าอีก

อ้างอิงข้อมูลจากคู่มือ
ตรงเมนู Headlight Auto Off Time ในรถจริง กับคู่มือ ระดับเวลาให้เลือกไม่เหมือนกันนะครับ
รูปภาพ

ผมอยากทราบว่ามีทุกรุ่น ใน Civic เลยหรือเปล่าคับแบบนี้ :? :?
prapanbboy
ไมล์สะสม LV.29
ไมล์สะสม LV.29

โพสต์โดย Noumy » อังคาร 24 ก.ค. 2012, 20:14

เก็บๆๆ 555 ยังไม่ได้รถเลย :mrgreen:
CFBT No.169
CIVIC 1.8E AT Frosty White (31/8/2555)
++แผนที่ *พิกัด* ปั๊ม E85++
ติดตามข่าวสารได้ที่ https://www.facebook.com/E85.StationThailand
Noumy
ไมล์สะสม LV.24
ไมล์สะสม LV.24

โพสต์โดย conun » พุธ 25 ก.ค. 2012, 08:57

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ :geek: ครับ
NO.NCTC.487
Chiangmai
conun
ไมล์สะสม LV.2
ไมล์สะสม LV.2

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เทคนิคการใช้งานรถ New Civic FB