เวลาเปลี่ยนเลน จำเป็นต้องปิดกล้องก่อนมั้ย

ความรู้การใช้งานกล้อง ปัญหาและแนวทางการแก้ไข เรียนรู้เทคนิคการถ่ายภาพรถของคุณให้สวย ด้วยฝีมือคุณเองได้ที่นี่ ในห้องเรียนถ่ายภาพของ CFBT.
รูปภาพ

Re: เวลาเปลี่ยนเลน จำเป็นต้องปิดกล้องก่อนมั้ย

โพสต์โดย phapsum » พุธ 12 มิ.ย. 2013, 12:36

ถึงแม้จะเปลี่ยนแบบไม่ปิดกล้องก่อนได้ แต่สำหรับผมในฐานะที่เรียนจบมาทาง อิเลคฯโดยตรง และทำงานด้านนี้มานานหลายปี แนะนำปิดก่อนจะดีกว่าครับ คู่มือแนะนำยังไง ควรทำตามจะปลอดภัยที่สุด อย่าลืมว่าเลนส์เรา ต้องใช้กระแสไฟฟ้าด้วยนะครับ เพราะต้องใช้ในการขับมอเตอร์โฟกัส ไดอะเฟรม และระบบกันสั่น (สำหรับเลนส์บางตัว) ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phapsum

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ห้องเรียน-ถ่ายภาพ