มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

ความรู้การใช้งานกล้อง ปัญหาและแนวทางการแก้ไข เรียนรู้เทคนิคการถ่ายภาพรถของคุณให้สวย ด้วยฝีมือคุณเองได้ที่นี่ ในห้องเรียนถ่ายภาพของ CFBT.
รูปภาพ

Re: มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

โพสต์โดย InpenZa » เสาร์ 18 ส.ค. 2012, 23:38

ต้นน้ำ เขียน:
pondlfc เขียน:
sitthichok เขียน:
ต้นน้ำ เขียน:แหร่มเลยครับ มือใหม่จริงๆครับ อยากซื้อกล้องมาหัดเล่น ตอนนี้เห็นโปรNIKON อยากได้D3100 แต่D5100ก็น่าสน ราคาต่างกันไม่มาก ช่วยออกความเห็นหน่อนได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

โดยส่วนตัวผมนะครับ...อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆโปรดพิจารณา ตัวบอดี้กล้อง ถ้าสเป็คต่างกันไม่มาก เล่นตัวถูกดีกว่าครับ แล้วนำเงินที่เหลือเลือกซื้อเลนส์ดีๆ ที่เป็นFix Lens ยิ่งดีครับ

อย่างที่คุณ sitthichok ว่าไว้ ก็ไม่ผิดครับ เห็นด้วยครับ ถ้าสเปคไม่ต่างกันมากจริงๆ นะ
อันนี้ความเห็นผมบ้าง ..ว่าถ้าตั้งคำโจทย์ว่า จะเลือกตัวไหนดี(เอาเฉพาะ 2 รุ่นที่ว่ามานี่นะครับ)
จริงๆ D3100 กับ D5100 สเปคไม่ต่างกันครับ ผมหมายถึงผลงานคุณภาพของไฟล์นะครับ เนื่องจาก sensor ขนาดเดียวกัน(แต่ D5100 ได้ความละเอียดของ sensor ที่มากขึ้นกว่าหน่อย คือประมาณ 16mp ในขณะที่ D3100 มีมา 14mp) processer ก็ตัวเดียวกัน เพราะฉนั้น คุณภาพของไฟล์คงไม่ต่างกัน
ที่นี่ต้องถามต่อว่า แล้วมันจะทำออกมา 2 รุ่นทำไม ในเมื่อ คุณภาพไฟล์ที่ได้จะเท่าๆ กัน
คำตอบคือ มันต่างกันที่ลักษณะการใช้งานครับ
D5100 เหนือกว่าในระดับการใช้งาน ไม่ว่าจะเป็นจอ LCD ที่ปรับหมุนได้(ทำให้สามารถถ่ายภาพในมุมแปลกๆ ได้ง่ายขึ้น) ฟังก์ชั่นพิเศษๆ เพิ่มเข้ามา ส่วนใหญ่ก็ทำให้ถ่ายได้ง่ายขึ้น

ฉนั้น ถ้าจะให้เลือกกันจริงๆ คงต้องถามคนใช้งานล่ะครับ ว่าอยากได้แบบไหน
D3100 ประหยัดหน่อย นำเงินที่เหลือไปช็อปเลนส์ต่อ
หรืออยากได้การใช้งานที่พิเศษไปกว่าที่ D3100 ทำได้

ถ้าตามความคิดเห็นของผมจริงๆ(ถ้าเฉพาะ 2 รุ่นนี้นะ) ผมจะเลือก D5100 ครับ เพราะถ้าราคามันไม่ได้ต่างกันเยอะ ความพิเศษที่ D5100 ทำได้นั้น คุ้มค่ากว่าแน่นอนครับ

และสุดท้าย อยากจะแนะนำจริงๆ จากใจ
ตอนนี้ D3200(ตัวล่าสุดของระดับ Entry Level) วางตลาดมาพักนึ่งแล้วครับ ซึ่งผมมีโอกาสได้ลองของอยู่พักนึ่ง จะบอกว่า มันสุดยอดมากๆ ครับ แค่ความละเอียดที่จอ LCD ที่มากขึ้น ทำให้เห็นได้เลยว่า ภาพที่ถ่ายมานั้นสวยสมจริงแค่ไหน ด้วยความละเอียดถึง 24mp ..555 ผมพิมพ์ไม่ผิดหรอกครับ 24 ล้านพิกเซลจริงๆ กล้องระดับ Entry Level แบบนี้ ให้ความละเอียดกันมาขนาดนี้ ถือว่า เป็นเรื่องที่น่าทึ่งครับ และที่สุดยอดไปกว่านั้น ชิพประมวลผลใช้ Expeed 3 แล้วครับ คือใหม่ล่าสุด ประมวลผลไวมากๆ และเก่งหลายด้านครับ เช่น ไฟล์เนียนใส เก็บน๊อยส์ได้ดี ..ผมเชียร์ให้ลองมองตัวนี้ดีกว่าครับ 555 ในขณะที่อีกไม่นาน D5200 ก็กำลังจะมา

ไม่มั่นใจว่า จะได้ความชัดเจน หรือเพิ่มทางเลือกให้ งง กันไปกว่าเดิมอีก 555
ลองดูครับ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพนะครับ :geek:

สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ได้ชมผลงานคุณแล้วสุโก่ยยยยย อีกหน่อยผมคงมีภาพแบบนี้มาโชว์บ้าง คริคริ

ขอบคุณที่สนใจกล้อง Nikon นะครับ ผมเองทำงานที่บริษัท Nikon (Thailand) :geek:
สงสัยรายละเอียดในตัวกล้องสอบถามได้นะครับ
CFBT No.832
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
InpenZa
ไมล์สะสม LV.6

Re: มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

โพสต์โดย sirawise » เสาร์ 18 ส.ค. 2012, 23:52

ผมใช้ D5000 ยังถ่ายได้ไม่สวยเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน
sirawise

โพสต์โดย pondlfc » อาทิตย์ 19 ส.ค. 2012, 19:26

InpenZa เขียน:ขอบคุณที่สนใจกล้อง Nikon นะครับ ผมเองทำงานที่บริษัท Nikon (Thailand) :geek:
สงสัยรายละเอียดในตัวกล้องสอบถามได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ สุดยอดๆ 5555 ไม่ทราบว่าทำอยู่ส่วนไหนใน Nik Thai เหรอครับ

sirawise เขียน:ผมใช้ D5000 ยังถ่ายได้ไม่สวยเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน

ยังไงเอารูปผลงานมาให้เพื่อน ได้ติ ได้ชม ให้คำแนะนำกันได้นะครับ ช่วยๆ กันแลกเปลี่ยนมุมมอง
รูปภาพ
pondlfc
ไมล์สะสม LV.2

โพสต์โดย ต้นน้ำ » อาทิตย์ 19 ส.ค. 2012, 20:45

ขอบคุณที่สนใจกล้อง Nikon นะครับ ผมเองทำงานที่บริษัท Nikon (Thailand) :geek:
สงสัยรายละเอียดในตัวกล้องสอบถามได้นะครับ[/quote
ขอบคุณครับ แบบว่าสงสัยทุกอย่างในตัวกล้องละครับ555 เพิ่งเริ่มอ่านหนังสือการใช้งาน กะว่าจะซื้อภายในอาทิตย์นี้หล่ะครับ ได้มาแล้วคงได้ขอความช่วยเหลือแน่เลยครับ หรือว่าจะสอนใช้เลยดีมั๊ยครับคริคริ
CFBT.NO 389 1.8E TAFFETA WHITE
ต้นน้ำ
ไมล์สะสม LV.4

โพสต์โดย InpenZa » จันทร์ 20 ส.ค. 2012, 22:48

InpenZa เขียน:ขอบคุณที่สนใจกล้อง Nikon นะครับ ผมเองทำงานที่บริษัท Nikon (Thailand) :geek:

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ สุดยอดๆ 5555 ไม่ทราบว่าทำอยู่ส่วนไหนใน Nik Thai เหรอครับ

sirawise เขียน:ผมใช้ D5000 ยังถ่ายได้ไม่สวยเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน

ยังไงเอารูปผลงานมาให้เพื่อน ได้ติ ได้ชม ให้คำแนะนำกันได้นะครับ ช่วยๆ กันแลกเปลี่ยนมุมมอง

ผมอยู่ในส่วนของ assembly3 ครับ ดูในส่วนของการผลิตและประกอบ CMOS ;)
CFBT No.832
รูปภาพ
InpenZa

โพสต์โดย InpenZa » จันทร์ 20 ส.ค. 2012, 22:50

ต้นน้ำ เขียน:ขอบคุณที่สนใจกล้อง Nikon นะครับ ผมเองทำงานที่บริษัท Nikon (Thailand) :geek:
สงสัยรายละเอียดในตัวกล้องสอบถามได้นะครับ[/quote
ขอบคุณครับ แบบว่าสงสัยทุกอย่างในตัวกล้องละครับ555 เพิ่งเริ่มอ่านหนังสือการใช้งาน กะว่าจะซื้อภายในอาทิตย์นี้หล่ะครับ ได้มาแล้วคงได้ขอความช่วยเหลือแน่เลยครับ หรือว่าจะสอนใช้เลยดีมั๊ยครับคริคริ

ได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอยู่แล้ววว พร้อมช่วยเหลือและให้คำแนะนำได้เสมอครับ :geek:
CFBT No.832
รูปภาพ
InpenZa

โพสต์โดย InpenZa » จันทร์ 20 ส.ค. 2012, 22:52

:geek: :geek:
CFBT No.832
รูปภาพ
InpenZa

โพสต์โดย sitthichok » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 00:18

อย่าซีเรียสกับอุปกรณ์พวกนี้ให้มากครับ..มีเท่าไหร่ใช้เท่าที่มีครับ..
http://www.facebook.com/ProductionTV
CFBT NO.1019
ผมชื่อ:ใหญ่ ลูกชายชื่อ เมฆา(ชื่อรถ)
2.0 Navi สีขาวทาฟฟาตี้
sitthichok
ไมล์สะสม LV.21

โพสต์โดย kku40 » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 00:36

:geek:
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
D700+MB-D10+28F1.8N+50F1.4G+85F1.4D+SB-9oo
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
kku40
ไมล์สะสม LV.14
ไมล์สะสม LV.14

โพสต์โดย churocker » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 01:36

pondlfc เขียน:ยินดีครับ ..แลกเปลี่ยนความรู้ ทัศนคติ มุมมองกันได้ครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งขั้นเทพมาจากไหน ยังต้องเรียนรู้กันอีกเยอะ แต่พวกเราช่วยกันติติง ให้คำแนะนำกันได้ เพื่อจะได้พัฒนาผลงานกันต่อไป ..อะไรที่ผมเองพอจะช่วยเหลือ หรือแนะนำได้ ผมจะทำอย่างเต็มที่ และด้วยความยินดีครับ
..รอชมผลงานสวยๆ ของคุณต้นน้ำอยู่นะคร้าบบบ :D

ผมก็ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน กำลังพึ่งเริ่มหัดครับ ขอคำแนะนำด้วยนะคร้าบ ;) ;)
No. CFBT 552
churocker
ไมล์สะสม LV.5
ไมล์สะสม LV.5

โพสต์โดย สอง ไม่เป็นรองใคร » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 06:42

ผมซื้อกล่องมาปีกว่าๆแล้วยังไม่ไปไหนเลย
ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยอีกคนครับ
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
CFBT No.669

เพลิงนิล ดำๆตูดแดงๆ

คนเราจะมีพรุ่งนี้ได้อีกกี่วัน

รูปภาพ
สอง ไม่เป็นรองใคร
Moderator
Moderator

โพสต์โดย sitthichok » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 19:30

สอง ไม่เป็นรองใคร เขียน:ผมซื้อกล่องมาปีกว่าๆแล้วยังไม่ไปไหนเลย
ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยอีกคนครับ

ยังดีนะคับ ผมยังไม่มีกล้องเป็นของตัวเองเลย ยืมเค้าอย่างเดียว :)
http://www.facebook.com/ProductionTV
ผมชื่อ:ใหญ่ ลูกชายชื่อ เมฆา(ชื่อรถ)
sitthichok

โพสต์โดย pondlfc » อังคาร 21 ส.ค. 2012, 21:28

อย่าซีเรียสกับอุปกรณ์พวกนี้ให้มากครับ..มีเท่าไหร่ใช้เท่าที่มีครับ..

ถูกใจ ใช่เลยครับพี่ ;)

churocker เขียน:ผมก็ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน กำลังพึ่งเริ่มหัดครับ ขอคำแนะนำด้วยนะคร้าบ ;) ;)

ยินดีครับ ^^
รูปภาพ
pondlfc

โพสต์โดย KrooAc&l3lue » พุธ 22 ส.ค. 2012, 14:32

แล้วถ้าเป็นค่าย Canon ล่ะคะ รุ่นไหนน่าสนใจที่สุด ถ้าเป็นเลข 3 หลักอ่ะคัฟ

ฝีมือยังไม่ค่อยแก่กล้า เงินตราก็น้อยนิด คงไม่คิดจะไปเล่น 2 หลัก :lol:
CFBT No.889 My l3lue Forever

"น้องอ๋อย" 1.8 S/AT <= FROSTY WHITE METALIC =>

แม่บอกเสมอว่า "ไปอย่างเต่า ดีกว่าเศร้าใจ" :D
KrooAc&l3lue

โพสต์โดย sitthichok » พุธ 22 ส.ค. 2012, 16:10

KrooAc&l3lue เขียน:แล้วถ้าเป็นค่าย Canon ล่ะคะ รุ่นไหนน่าสนใจที่สุด ถ้าเป็นเลข 3 หลักอ่ะคัฟ

ฝีมือยังไม่ค่อยแก่กล้า เงินตราก็น้อยนิด คงไม่คิดจะไปเล่น 2 หลัก :lol:

แนะนำว่า ตามกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ ผมใช้5DII บ้างเป็นบางครั้ง(ของบริษัทอ่ะครับไม่ใช่ส่วนตัว) ก็ชอบใจมากอยู่เหมือนกันครับ ถ้ากำลังหัดเล่น แนะนำตามกำลังทรัพย์อันดับแรกครับ(ผมอาจแนะนำได้ไม่ดีเหมือนคนอื่นที่จะแนะนำรุ่นยี่ห้อแบบตรงๆนะครับ ขอแนะนำตามลักษณะการใช้งานและกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ) :D
sitthichok

โพสต์โดย pondlfc » พฤหัสฯ. 23 ส.ค. 2012, 01:07

KrooAc&l3lue เขียน:แล้วถ้าเป็นค่าย Canon ล่ะคะ รุ่นไหนน่าสนใจที่สุด ถ้าเป็นเลข 3 หลักอ่ะคัฟ

แนะนำว่า ตามกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ ผมใช้5DII บ้างเป็นบางครั้ง(ของบริษัทอ่ะครับไม่ใช่ส่วนตัว) ก็ชอบใจมากอยู่เหมือนกันครับ ถ้ากำลังหัดเล่น แนะนำตามกำลังทรัพย์อันดับแรกครับ(ผมอาจแนะนำได้ไม่ดีเหมือนคนอื่นที่จะแนะนำรุ่นยี่ห้อแบบตรงๆนะครับ ขอแนะนำตามลักษณะการใช้งานและกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ) :D

ขอเสริมพี่ sitthichok หน่อยนะครับ ถ้าต้องการแบบเจาะจงรุ่นไปเลย ก็ไม่น่าจะยากครับ เกี่ยวเนื่องกับที่พี่ sitthichok เค้าว่า ตามกำลังทรัพย์ของเรา ถ้ากำลังทรัพย์เราเพียงพอ ก็อยากจะแนะนำรุ่นใหม่ของค่ายไปเลย ซึ่งตอนนี้ก็น่าจะเป็น 600D ตัวนี้ผมเคยมีเวลาเล่นกับมัน 2-3 วัน(ยืมเค้ามาเหมือนกัน 555) จะบอกว่าดีมากๆ ครับ ทำงานไว และเก่ง คุณภาพของไฟล์ สวยเนียนเลยทีเดียว ถ้ากำลังทรัพย์ถึง ผมว่าคุ้มค่าแน่นอน(แต่ต้องใช้มันให้คุ้มค่าด้วยนะครับ) ความละเอียดเซนเซอร์ 18 ล้านพิกเซล ถ่ายวิดีโอระดับ Full HD และที่ผมชอบที่สุดคือ มันมีฟังก์ชั่น wireless trigger มาให้ด้วย เอาไว้สั่งแฟลชทำงานแบบไร้สายครับ 555 ..และตัวนี้วางตลาดมาพักนึ่งแล้ว หลายๆ คน และตัวผมเอง รับประกันว่า ดีแน่นอนครับ

แต่จริงๆ แล้ว ณ.ตอนนี้ มันมีตัวล่าสุดที่อยู่ในไลน์เดียวกันออกมาสดๆ ร้อนๆ คือ 650D เท่าที่เห็นความต่าง คงเป็นเรื่อง จอ LCD ข้างหลังเป็นแบบ Touch Screen ครับ(ผมเองเฉยๆ กับจอลักษณะนี้) และโปรเซสเซอร์เป็น Digic 5 (โปรเซสเซอร์ตัวล่าสุดของค่่าย) ส่วน 600D ใช้ Digic 4 นะครับ ..ซึ่งเจ้าตัวนี้ ผมเองยังไม่เคยเจอตัวจริงเลย ..ก็เลยไม่รู้ว่า จะดี และคุ้มค่า สมราคาค่าตัวมันหรือเปล่า

คงแนะนำประมาณนี้อ่ะครับ
;)
รูปภาพ
pondlfc

โพสต์โดย KrooAc&l3lue » พฤหัสฯ. 23 ส.ค. 2012, 14:07

ขอเสริมพี่ sitthichok หน่อยนะครับ ถ้าต้องการแบบเจาะจงรุ่นไปเลย ก็ไม่น่าจะยากครับ เกี่ยวเนื่องกับที่พี่ sitthichok เค้าว่า ตามกำลังทรัพย์ของเรา ถ้ากำลังทรัพย์เราเพียงพอ ก็อยากจะแนะนำรุ่นใหม่ของค่ายไปเลย ซึ่งตอนนี้ก็น่าจะเป็น 600D ตัวนี้ผมเคยมีเวลาเล่นกับมัน 2-3 วัน(ยืมเค้ามาเหมือนกัน 555) จะบอกว่าดีมากๆ ครับ ทำงานไว และเก่ง คุณภาพของไฟล์ สวยเนียนเลยทีเดียว ถ้ากำลังทรัพย์ถึง ผมว่าคุ้มค่าแน่นอน(แต่ต้องใช้มันให้คุ้มค่าด้วยนะครับ) ความละเอียดเซนเซอร์ 18 ล้านพิกเซล ถ่ายวิดีโอระดับ Full HD และที่ผมชอบที่สุดคือ มันมีฟังก์ชั่น wireless trigger มาให้ด้วย เอาไว้สั่งแฟลชทำงานแบบไร้สายครับ 555 ..และตัวนี้วางตลาดมาพักนึ่งแล้ว หลายๆ คน และตัวผมเอง รับประกันว่า ดีแน่นอนครับ

แต่จริงๆ แล้ว ณ.ตอนนี้ มันมีตัวล่าสุดที่อยู่ในไลน์เดียวกันออกมาสดๆ ร้อนๆ คือ 650D เท่าที่เห็นความต่าง คงเป็นเรื่อง จอ LCD ข้างหลังเป็นแบบ Touch Screen ครับ(ผมเองเฉยๆ กับจอลักษณะนี้) และโปรเซสเซอร์เป็น Digic 5 (โปรเซสเซอร์ตัวล่าสุดของค่่าย) ส่วน 600D ใช้ Digic 4 นะครับ ..ซึ่งเจ้าตัวนี้ ผมเองยังไม่เคยเจอตัวจริงเลย ..ก็เลยไม่รู้ว่า จะดี และคุ้มค่า สมราคาค่าตัวมันหรือเปล่า

;)

ขอบคุณนะค้าบสำหรับคำแนะนำ ทั้งคุณ sitthichok และคุณ pondlfc

จะได้เจาะจงเก็บเงินซื้อไปเลย หลายใจมาหลายรุ่นแล้วอ่ะคัฟ
พอๆ กับรถเลย ลังเลๆ หลายใจมานานและ สุดท้ายก็จอง Civic FB 2012 นี่แหละ เหอๆๆ

ทีนี้ล่ะ จะได้ซื้อกล้องกับเค้าได้สักที ฮี่ๆๆ :geek: :geek: :geek: ขอบคุณอีกครั้งค้าบ
CFBT No.889 My l3lue Forever

"น้องอ๋อย" 1.8 S/AT <= FROSTY WHITE METALIC =>

แม่บอกเสมอว่า "ไปอย่างเต่า ดีกว่าเศร้าใจ" :D
KrooAc&l3lue

โพสต์โดย สอง ไม่เป็นรองใคร » พฤหัสฯ. 23 ส.ค. 2012, 14:16

;)

เชียร์ 600D อีกเสียงครับ จอพับได้ด้วย
ส่วนของผมใช้ 550D อยู่ครับ รวมๆก้อโอเคสำหรับมือใหม่
มี kit 18-55 + 55-250 :geek: :geek:
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
CFBT No.669

เพลิงนิล ดำๆตูดแดงๆ

คนเราจะมีพรุ่งนี้ได้อีกกี่วัน

รูปภาพ
สอง ไม่เป็นรองใคร
Moderator
Moderator

โพสต์โดย GBALLGIGGS » อังคาร 28 ส.ค. 2012, 20:19

ขอแอบเก็บข้อมูลด้วยคนนะครับ สำหรับผมกล้องเป็นแค่อุปกรณ์ สิ่งสำคัญอยู่ที่คนหลังกล้อง แต่อุปกรณ์ที่ดีสามารถสร้างโอกาสให้ได้รูปที่ดีเพิ่มมากขึ้น ;) ;) ;) ;)
CFBT No.163
GBALLGIGGS
ไมล์สะสม LV.29
ไมล์สะสม LV.29

โพสต์โดย pondlfc » อังคาร 28 ส.ค. 2012, 20:48

GBALLGIGGS เขียน:ขอแอบเก็บข้อมูลด้วยคนนะครับ สำหรับผมกล้องเป็นแค่อุปกรณ์ สิ่งสำคัญอยู่ที่คนหลังกล้อง แต่อุปกรณ์ที่ดีสามารถสร้างโอกาสให้ได้รูปที่ดีเพิ่มมากขึ้น ;) ;) ;) ;)

เห็นด้วยเช่นกันครับ ;)
รูปภาพ
pondlfc

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ห้องเรียน-ถ่ายภาพ