มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

ความรู้การใช้งานกล้อง ปัญหาและแนวทางการแก้ไข เรียนรู้เทคนิคการถ่ายภาพรถของคุณให้สวย ด้วยฝีมือคุณเองได้ที่นี่ ในห้องเรียนถ่ายภาพของ CFBT.
รูปภาพ

Re: มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

โพสต์โดย zine » พฤหัสฯ. 30 ส.ค. 2012, 16:27

ขอบคุณทุกท่านครับได้ความรู้เยอะเลย
ชื่อคน : ZIN (ซิน)

ชื่อรถ : น้องยีจิน

รุ่นรถ : 1.8 E/AT Navi

I LOVE CIVIC FB

CFBT.No. 836
ภาพประจำตัวสมาชิก
zine
ไมล์สะสม LV.41

Re: มีข้อสงสัยเรื่องการถ่ายภาพ

โพสต์โดย zine » พฤหัสฯ. 13 ก.ย. 2012, 04:57

sitthichok เขียน:
KrooAc&l3lue เขียน:แล้วถ้าเป็นค่าย Canon ล่ะคะ รุ่นไหนน่าสนใจที่สุด ถ้าเป็นเลข 3 หลักอ่ะคัฟ

ฝีมือยังไม่ค่อยแก่กล้า เงินตราก็น้อยนิด คงไม่คิดจะไปเล่น 2 หลัก :lol:

แนะนำว่า ตามกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ ผมใช้5DII บ้างเป็นบางครั้ง(ของบริษัทอ่ะครับไม่ใช่ส่วนตัว) ก็ชอบใจมากอยู่เหมือนกันครับ ถ้ากำลังหัดเล่น แนะนำตามกำลังทรัพย์อันดับแรกครับ(ผมอาจแนะนำได้ไม่ดีเหมือนคนอื่นที่จะแนะนำรุ่นยี่ห้อแบบตรงๆนะครับ ขอแนะนำตามลักษณะการใช้งานและกำลังทรัพย์ดีกว่าครับ) :D

ดีใจมีคนสนใจแคนนอนอ่ะถ้าเป็น 5DII ก็คงโออ่ะครับ แต่ถ้าท่านที่สนใจเห้นว่า 5D เฉยๆมันถูกกว่า ส่วนตัวผมว่าเล่น 7D ไปเลยครับ
ผมว่าดีกว่ากันเยอะเลย และหากจะเทียบระหว่างรุ่นเล็ก อย่าง 600D ผมก็เสียวๆอยุ่ถ้าเอาเข้าปาด้วย
เพราะผมมีประสบการร์ตอนนั้นฝนตกหนัก เจ้าหน้าที่อุทธยานประกาศห้ามเข้าไปในป่า แต่ผมไม่ยอมฟังชวนเพื่อนแอบเข้าไปจนได้
ระหว่างทางมีฝนตกลงมาเป็นระยะก็คอยสังเกตน้ำเอาว่ามันขุ่นหรือเปล่า ครั้งนั้นผมพาเจ้าคู่ใจ 400 D เข้าไปด้วย ผมว่าผมก็ปกป้องมันดีนะ แต่สุดท้ายก็พังกันในป่านั่นแหละจากนั้นผมเลยขยาดกล้องรุ่นเล็ก พอใช้ 7D แล้วมีโอกาสไปเขาค้อหน้าฝน นี่ก็เกือบจะเอาชีวิตไปทิ้งอีกแหละ ทั้งลื่นทั้งล้มโอยสภาพดูไม่ได้แต่ไอ้เจ้า 7D ของผมสบายเลย ครั้นพอเก้บใส่กระเป๋าทิ้งไว้ท้ายรถลงมาถึงข้างล่างแม่เจ้าละอองน้ำเต็มกล้องเลย คิดว่าเอาอีกแล้วพังแน่ๆแต่มันก้ไม่พังนะ อึดจริงๆ ผมว่าถ้าไม่ข้ามไป 5DII ก็ยั้งที่่ 7D น่าจะคุ้มกว่านะครับผม เร้ว แรง ขอบอก :shock: :shock: :shock:
ชื่อคน : ZIN (ซิน)

ชื่อรถ : น้องยีจิน

รุ่นรถ : 1.8 E/AT Navi

I LOVE CIVIC FB

CFBT.No. 836
zine

โพสต์โดย yolilyn » อังคาร 18 ธ.ค. 2012, 09:51

ขอคำแนะนำจาก กูรู หน่อยนะครับ ผมซื้อ Nikon 5100 พร้อมเลนส์ 18-55 mm จากที่ได้ลองถ่าย ไปหลายทริป รู้สึก ว่า ภ่ายภาพ มาโคร ภาพไม่ไกลมาก ภาพคนดูชัดดี แต่พอถ่ายไกลๆๆๆรู้สึก ไม่ค่อยชัดเลย ผมเลยคิดว่าอาจจะเป็นที่เลนส์ ยังซูมได้ไม่มากพอ เลย คิดจะซื้อเลนส์ เพิ่ม ระหว่า 55-300 mm.ราคาไม่ถึงหมื่น ซึ้งเวลาถ่ายคนต้องเสียเวลา เปลี่ยนเลนส์อีก หรืออีกทางเลือก ไปเล่นเลนส์ 18-200 ราคา หมื่นต้นๆๆๆๆ ตัวเดียวจบ คิดว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ
yolilyn
ไมล์สะสม LV.1
ไมล์สะสม LV.1

โพสต์โดย Tists » พฤหัสฯ. 20 ธ.ค. 2012, 11:12

เข้ามาหาความรู้ด้วยอีกคน
ตอนนี้ใช้ 60D อยู่
อยากได้เลนส์วาย+ฟิลเตอร์
ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ
:Cc: :Cc: :Cc:
Tists
CFBT. 704

ข้าวบาเล่ย์
12เดือน 7 ดาว 9 ตะวัน
Tists
ไมล์สะสม LV.27
ไมล์สะสม LV.27

โพสต์โดย sitthichok » ศุกร์ 07 มิ.ย. 2013, 19:01

Tists เขียน:เข้ามาหาความรู้ด้วยอีกคน
ตอนนี้ใช้ 60D อยู่
อยากได้เลนส์วาย+ฟิลเตอร์
ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ
:Cc: :Cc: :Cc:

แนะนำเลนส์ที่เป็นFix lens ครับ เช่น 14 mm / 24 mm / 35 mm ประมาณนี้ครับ เลือกดูที่ f stop กว้างๆ เพราะเนื้อเลนส์ ระบบการโคล้ทติ้งจะดี f stpo กว้างๆจะแพงหน่อยครับ แต่คุ้มกับภาพที่ได้มา สำหรับยี่ห้อเลนส์ เป็นยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ
เดี๋ยวนี้มีเมาส์ขายแทบจะทุกรุ่นทุกยี่ห้อ หามีข้อสงสัยจริงๆโทรสอบถามได้ครับ(เฉพาะเรื่องการถ่ายภาพอย่างเดียวครับเรื่องกู้เงินไม่รับฟัง) :Yy:
http://www.facebook.com/ProductionTV
CFBT NO.1019
ผมชื่อ:ใหญ่ ลูกชายชื่อ เมฆา(ชื่อรถ)
2.0 Navi สีขาวทาฟฟาตี้
sitthichok
ไมล์สะสม LV.21

โพสต์โดย sitthichok » ศุกร์ 07 มิ.ย. 2013, 19:14

yolilyn เขียน:ขอคำแนะนำจาก กูรู หน่อยนะครับ ผมซื้อ Nikon 5100 พร้อมเลนส์ 18-55 mm จากที่ได้ลองถ่าย ไปหลายทริป รู้สึก ว่า ภ่ายภาพ มาโคร ภาพไม่ไกลมาก ภาพคนดูชัดดี แต่พอถ่ายไกลๆๆๆรู้สึก ไม่ค่อยชัดเลย ผมเลยคิดว่าอาจจะเป็นที่เลนส์ ยังซูมได้ไม่มากพอ เลย คิดจะซื้อเลนส์ เพิ่ม ระหว่า 55-300 mm.ราคาไม่ถึงหมื่น ซึ้งเวลาถ่ายคนต้องเสียเวลา เปลี่ยนเลนส์อีก หรืออีกทางเลือก ไปเล่นเลนส์ 18-200 ราคา หมื่นต้นๆๆๆๆ ตัวเดียวจบ คิดว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ

ก่อนอื่นขอแนะข้อดีข้อเสียของเลนส์ซูมหน่อยนะครับ
ข้อดีคือ ใช้งานได้คล่อง ง่าย ได้หลายระยะ จัดการเรื่ององค์ประกอบภาพได้ง่าย ไม่ต้องเดินถอยเข้าถอยออกเพื่อจะได้องค์ประกอบที่ดี ราคาไม่แพง
ข้อเสียคือ คุณภาพของภาพไม่ดีเท่ากับ Fix lens (เป็นเลนส์ที่มีระยะเดียว) มีความเหลื่อมของสีในภาพ กินแสงมาก
ความคมชัดมีน้อยกว่า Fix lens
ในกรณีที่มีเงินเยอะ(ชาวซีวิคคลับน่าจะมีเงินเหลือๆกันทั้งนั้น) แนะนำให้ใช้Fix lens ไปเลย จะเป็นเลนส์ 200 mm ก็ 200mm ไปเลย ไม่ต้องใช้ซูม / กรณีที่ถ่ายภาพบุคคล แค่ lens 85 mm ก็พอครับ 200 mm มากไปหน่อย แต่ถ้าจะถ่ายนกถ่ายสัตว์ป่า ถ่ายกีฬาก็ว่ากันไปตั้งแต่ 200 mm / 300 mm /400 mm /600 mm ...ฯลฯ 8-)
http://www.facebook.com/ProductionTV
CFBT NO.1019
ผมชื่อ:ใหญ่ ลูกชายชื่อ เมฆา(ชื่อรถ)
2.0 Navi สีขาวทาฟฟาตี้
sitthichok

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ห้องเรียน-ถ่ายภาพ