ปัญหาเรื่องลมปะทะ หรือปัญหาเรื่องลมเข้าห้องโดยสาร

รายงานข้อบกพร่องต่างๆ เกียวกับการใช้งานรถ Honda Civic FB
รูปภาพ

ปัญหาเรื่องลมปะทะ หรือปัญหาเรื่องลมเข้าห้องโดยสาร

โพสต์โดย sansakit » อังคาร 09 ต.ค. 2012, 11:29

สวัสดีครับชาว civic fb thai land club ทุกท่าน
วันที่ 5 ตค.55 ผมได้ไปทดสอบปัญหาเรื่องลมปะทะกับตัวรถ แล้วเกิดเสียงลมเข้าห้องโดยสาร ความเร็วตั้งแต่ 80 ขึ้นไปนั้น วันดังกล่าวผมได้ไปทดสอบกับวิศวกรจากกรุงเทพฯ 2 ท่าน มาร่วมทดสอบ ผลปรากฎว่าทดสอบแล้วปัญหาดังกล่าวไม่สามารถแก้ไขเสียงลมดังกล่าวได้ เพราะผลสรุปเสปกของรถถูกต้องหมด ไม่มีค่าความผิดปกติกับรถแต่อย่างใด แต่เสียงลมดังที่เกิดขึ้นเมื่อความเร็ว 80 ขึ้นไปนั้น
เป็นปัญหาเรื่องของการออกแบบรถที่เปลี่ยนโฉมตัวรถใหม่ ทำให้เกิดปัญหาในเรื่องลมปะทะทำให้เกิดเสียง ผมลองทดสอบรถทดสอบของศูนย์ก็เป็นเหมือนกัน ยังไงก็ตามเราทุกคนต้องทำใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น เพราะมันเกิดกับรถรุ่นนี้ทุกคัน ทางวิศวกรที่มาทดสอบกับผมก็ยอมรับว่ามันเป็นปัญหาส่วนหนึ่งในเรื่องของการออกแบบ แต่ก็รับเรื่องไปเขียนรายงานเพื่อแก้ไขปัญหาในรุ่นต่อไป
:Oo:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sansakit

Re: ปัญหาเรื่องลมปะทะ หรือปัญหาเรื่องลมเข้าห้องโดยสาร

โพสต์โดย buttosai » อังคาร 09 ต.ค. 2012, 21:36

อ่านแล้วเศร้าใจครับ สละสิทธิ์รถคันแรกเพื่อมานิวซีวิค เจอทั้งสนิมทั้งลมปะทะหรือลมเข้ารถนั่นแหละครับ เปิดเพลงดังๆยังคงหลอนให้ได้ยินอยู่ตลอด
CFBT NO.541
buttosai
ไมล์สะสม LV.7

Re: ปัญหาเรื่องลมปะทะ หรือปัญหาเรื่องลมเข้าห้องโดยสาร

โพสต์โดย Karnie » พุธ 10 ต.ค. 2012, 20:46

แต่ก็น่าแปลกนะครับว่าปัญหาเสียงลมเนี่ย บางคันก็ดังมาก บางคันก็ดังน้อย บางคันก็ว่าไม่มีเสียงลมเลย ส่วนคันของผมก็มีนะครับในบางจังหวะ คือปรกติที่ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม.จะไม่มีเสียงลมแต่บางทีก็ได้ยินแผ่วๆค่อนข้างเบา เร็วเกินกว่านี้ก็มีแต่ได้ยินเป็นช่วงๆเหมือนลมปะทะไม่ใช่ลมรั่วเข้ามา ซึ่งบางคันบอกว่าวิ่งแค่ความเร็วนิดเดียวก็ดังและดังตลอดเวลาด้วย งงจริงๆ
Karnie
ไมล์สะสม LV.4
ไมล์สะสม LV.4

โพสต์โดย porwerxman » พุธ 10 ต.ค. 2012, 21:03

ผมก็ดังอะคับ อ่านหลายกระทู้และครับดูเหมือนจะยุ่งยากเลยขี้เกียจแก้อะคับ อาศัยเปิดเพลงดังเอาคับ :Oo:
porwerxman
ไมล์สะสม LV.2

โพสต์โดย buttosai » ศุกร์ 12 ต.ค. 2012, 15:38

Karnie เขียน:แต่ก็น่าแปลกนะครับว่าปัญหาเสียงลมเนี่ย บางคันก็ดังมาก บางคันก็ดังน้อย บางคันก็ว่าไม่มีเสียงลมเลย ส่วนคันของผมก็มีนะครับในบางจังหวะ คือปรกติที่ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม.จะไม่มีเสียงลมแต่บางทีก็ได้ยินแผ่วๆค่อนข้างเบา เร็วเกินกว่านี้ก็มีแต่ได้ยินเป็นช่วงๆเหมือนลมปะทะไม่ใช่ลมรั่วเข้ามา ซึ่งบางคันบอกว่าวิ่งแค่ความเร็วนิดเดียวก็ดังและดังตลอดเวลาด้วย งงจริงๆ

ผมคงถูกหวยได้คันที่ดังมา :Qw:
CFBT NO.541
buttosai

โพสต์โดย freeyou » ศุกร์ 12 ต.ค. 2012, 16:07

ของผมใช้มา 3 อาทิตย์ก็วิ่งเร็ว 120+ ช้าบ้าง ก็ปกติน่้ะ ไม่ได้มีความรู้สึกชัดๆว่า เสียงลมเข้ามาในตัวรถจนทำให้ลำคานใจ
freeyou

โพสต์โดย zine » อาทิตย์ 14 ต.ค. 2012, 00:38

ถ้าฮอนด้าแถลงอย่างเป้นทางการก็คงจะดีครับ และผมเชื่อว่าทุกคนจะยอมรับได้
การที่ปล่อยให้ดำหากันเองแบบนี้ยิ่งเหมือนดำน้ำหานกอ่ะนะผมว่า :mrgreen:
ชื่อคน : ZIN (ซิน)

ชื่อรถ : น้องยีจิน

รุ่นรถ : 1.8 E/AT Navi

I LOVE CIVIC FB

CFBT.No. 836
zine
ไมล์สะสม LV.41
ไมล์สะสม LV.41

โพสต์โดย B773 » อาทิตย์ 14 ต.ค. 2012, 06:43

Karnie เขียน:แต่ก็น่าแปลกนะครับว่าปัญหาเสียงลมเนี่ย บางคันก็ดังมาก บางคันก็ดังน้อย บางคันก็ว่าไม่มีเสียงลมเลย ส่วนคันของผมก็มีนะครับในบางจังหวะ คือปรกติที่ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม.จะไม่มีเสียงลมแต่บางทีก็ได้ยินแผ่วๆค่อนข้างเบา เร็วเกินกว่านี้ก็มีแต่ได้ยินเป็นช่วงๆเหมือนลมปะทะไม่ใช่ลมรั่วเข้ามา ซึ่งบางคันบอกว่าวิ่งแค่ความเร็วนิดเดียวก็ดังและดังตลอดเวลาด้วย งงจริงๆ

เห็นด้วยครับ
รูปภาพ

CFBT Staff No.444
FB S M/T ขาว ทาฟเฟต้า
B773
Moderator
Moderator

โพสต์โดย B773 » อาทิตย์ 14 ต.ค. 2012, 06:43

zine เขียน:ถ้าฮอนด้าแถลงอย่างเป้นทางการก็คงจะดีครับ และผมเชื่อว่าทุกคนจะยอมรับได้
การที่ปล่อยให้ดำหากันเองแบบนี้ยิ่งเหมือนดำน้ำหานกอ่ะนะผมว่า :mrgreen:

เห็นด้วยครับ

:geek: :geek: :geek:
รูปภาพ

CFBT Staff No.444
FB S M/T ขาว ทาฟเฟต้า
B773
Moderator
Moderator

โพสต์โดย buttosai » อังคาร 16 ต.ค. 2012, 20:55

zine เขียน:ถ้าฮอนด้าแถลงอย่างเป้นทางการก็คงจะดีครับ และผมเชื่อว่าทุกคนจะยอมรับได้

:Cc: :Cc: :Cc:
CFBT NO.541
buttosai

โพสต์โดย QQ » อังคาร 16 ต.ค. 2012, 21:30

ของผมรับมาสองอาทิตย์ยังไม่มีปัญหาเสียงลมครับ
ลอตหลังๆคงปรับปรุงแล้ว lancer ex 2.0 ลอตแรกเสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสารดังมากๆ
แต่พอลอตหลังๆก้ปรังปรุงให้ครับ น่าจะเหมือนกันนะ
ดูแลตัวเองไม่ใช่เพื่อตัวเอง แต่ดูแลตัวเองเพื่อที่จะดูแลคนอื่น

รูปภาพ
QQ
ไมล์สะสม LV.42
ไมล์สะสม LV.42

โพสต์โดย pasin3 » อังคาร 16 ต.ค. 2012, 23:15

ผมว่าเรื่องเสียงลมอยู่ที่เจ้าของรถใส่ใจกับเสียง ต่างๆ ภายในรถมากแค่ไหนมากกว่า ถ้าไม่มีเสียงลมก็คงมาพูคเรื่องเสียงอย่างอื่นแทน
แต่เรื่องทั้งหมดที่ร้องเรียงกัน ฮอนด้าน่าจะออกมาแสดงความจริงใจ และมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ ไม่ใช้ให้เจ้าของรถวิ่งเข้าศูนย์เอง
หรือว่า ฮอนด้ารู้ตัวว่า ผลิตสินค้าไม่มีมาตราฐาน แล้ววัดดวงเอา บางทีพวกเราอาจต้องแสดงตัวให้ฮอนด้า ใส่ใจสินค้าตัวเองมากกว่านี้ :arrow:
pasin3

โพสต์โดย buttosai » พุธ 17 ต.ค. 2012, 02:39

pasin3 เขียน:ผมว่าเรื่องเสียงลมอยู่ที่เจ้าของรถใส่ใจกับเสียง ต่างๆ ภายในรถมากแค่ไหนมากกว่า ถ้าไม่มีเสียงลมก็คงมาพูคเรื่องเสียงอย่างอื่นแทน
แต่เรื่องทั้งหมดที่ร้องเรียงกัน ฮอนด้าน่าจะออกมาแสดงความจริงใจ และมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ ไม่ใช้ให้เจ้าของรถวิ่งเข้าศูนย์เอง
หรือว่า ฮอนด้ารู้ตัวว่า ผลิตสินค้าไม่มีมาตราฐาน แล้ววัดดวงเอา บางทีพวกเราอาจต้องแสดงตัวให้ฮอนด้า ใส่ใจสินค้าตัวเองมากกว่านี้ :arrow:

อาจจะแก้ล็อตหลังๆแล้วมั้งครับ คนที่ได้ล็อตแรกๆก็ทนไปครับ ผมว่าฮอนด้าเค้าไม่สนหรอก เพราะเค้าไม่ได้ขับเหมืิอนเราที่เจอ ยอดขายดีขนาดนี้ มีปัญหาคนก็ยังซื้อครับ เค้าจะมาแคร์เราทำไม
CFBT NO.541
buttosai

โพสต์โดย Devil_Tom » พุธ 17 ต.ค. 2012, 05:26

ของผมเท่าที่ใช้มาเดือนนึงผมว่ามันไม่ดังครับความเร็วที่ใช้ก็ 120-130 เล็กน้อยรับได้ครับ
เซ็งเรื่องยางอย่างเดียว 1 week แตกเลยครับไม่รับเคลมด้วยต้องใช้ประกัน
No.CFBT. 1118
Devil_Tom

โพสต์โดย jakgapong » พุธ 17 ต.ค. 2012, 08:16

ถือว่าเป็นปัญหาใหญ่นะครับเพราะไม่สามารถแก้ไขได้
แล้วยิ่งคนที่ต้องใช่รถทุกวัน รำคาญตายเลย
ส่วนผมต้องวิ่งออกต่างจังหวัดใช้ความเร็วที่120+
ยิ่งวิ่งเร็วเสียงยิ่งดังชัดเจน ผมบอกตรงๆว่าน่ารำคาญมาก
เสียงลมกรอกหูตลอดเวลา เรื่องนี้ควรได้รับการชดเชย
จากความผิดพลาด เพราะรถcivic ราคาไม่ใช่ถูกๆกว่าจะหาเงินมาซื้อได้
ถ้าแก้ไขไม่ได้ผมก็ทำใจไม่ได้ที่จะได้ยินเสียงลมไปตลอดการใช้งานเหมือนกัน
สคบ. คงต้องตัดสินให้ประชาชนแล้วละครับ
jakgapong
ไมล์สะสม LV.3

โพสต์โดย jakgapong » พุธ 17 ต.ค. 2012, 08:20

pasin3 เขียน:ผมว่าเรื่องเสียงลมอยู่ที่เจ้าของรถใส่ใจกับเสียง ต่างๆ ภายในรถมากแค่ไหนมากกว่า ถ้าไม่มีเสียงลมก็คงมาพูคเรื่องเสียงอย่างอื่นแทน

:Cc: :Cc: :Cc:
+1ครับใช่ๆถ้าไม่ แก้ไขให้ ผมจะให้ สคบ. แก้ไขให้แล้วนะครับ ผมลมมันกรอกหูผมทุกวันรำคาญมากๆ
jakgapong

โพสต์โดย yuiyui086 » พุธ 17 ต.ค. 2012, 08:23

รถผมใช้มา 3 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาเลยครับ 8-) 8-) 8-)
CFBT No. 879
ชื่อ : ยุ้ย
รุ่นรถ : 1.8E AT
สี : ขาว
โซน : บ้านฉาง ระยอง
yuiyui086
ไมล์สะสม LV.8
ไมล์สะสม LV.8

โพสต์โดย ZaCooL-Zaa » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012, 10:04

เหมือนผมเลยครับ ขับ80ลมฟิ้วๆเลย
อาศัยเปิดเพลงดังๆอ่าคับ :(
= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =
CFBT No. 1113
รูปภาพ
ZaCooL-Zaa
ไมล์สะสม LV.1
ไมล์สะสม LV.1

โพสต์โดย Oopztaii » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012, 10:25

ZaCooL-Zaa เขียน:เหมือนผมเลยครับ ขับ80ลมฟิ้วๆเลย
อาศัยเปิดเพลงดังๆอ่าคับ :(

เห็นด้วยก๊าปปป :Hh: :Hh:
รูปภาพ

http://www.facebook.com/oopztaii

No.NCTC. 1024

1.8E AT Navi / สีขาว
Oopztaii
ไมล์สะสม LV.24
ไมล์สะสม LV.24

โพสต์โดย buttosai » อาทิตย์ 21 ต.ค. 2012, 15:00

เมื่อวานวันที่ 20/10/55 มีน้องที่รู้จักไปรับรถซีวิค ผมจึงไปขอเค้าเทส แต่รถเค้าติดคิ้วกันสาดเหมือนกัน สรุปล็อตใหม่ๆก็ดังเหมืแนกันครับ แต่ไม่รู้เพราะคิ้วกันสาดหรือเปล่า อิอิ
CFBT NO.541
buttosai

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปัญหาการใช้งาน New Civic FB